16
1 Nit ay dogu ci xolam,
Aji Sax ji dogal, mu sotti.
2 Lu waay def, daa jekk ca moom,
waaye Aji Sax jeey natt xol yi.
3 Loo bëgga def, diis ko Aji Sax ji,
say mébét sotti.
4 Lu Aji Sax ji sàkk, mbir la ca namm,
ba ci ku soxor ak bésu mbugalam.
5 Aji Sax ji sib na ku réy,
da koy mbugal ci lu wér.
6 Ku jiital ngor ak worma, Yàlla jéggal la;
ku ragal Aji Sax ji, dëddu lu bon.
7 Ku Aji Sax ji rafetlu say jëf,
say bañ sax, mu jubaleek yaw.
8 Néewle te jub
moo gën barele te jubadi.
9 Nit ay sumb yoonam,
Aji Sax ji sottal.
10 Su buur àddoo cib àtte,
muy kàddu gu Yàlla dogal.
11 Nattub diisaay aki ndabam, na jub ngir Aji Sax ji.
Moo sàkk mboolem nattukaay.
12 Buur daa sib kuy def lu bon,
ngir njekkay dëgëral nguuram.
13 Wax ju dëggu, buur safoo boroom;
ku jub, buur bëgg sa kàddu.
14 Merum buur ndaw la, dee a ko yónni;
ku rafet um xel, giifal ko.
15 Buur, na kanam ga leer, sa bakkan mucc,
su la baaxee, mu mel ni taw bu topp um nji.
16 Wutal xel mu rafet, bàyyi wurus;
taamul ag dégg, wacc xaalis.
17 Yoonu kuy jubal day moyu lu bon,
ku teeylu sa jëfin, sàmm sa bakkan.
18 Réy, yàqule;
xeebaate, jóoru.
19 Woyof, ànd ak ku néewle
moo gën séddook ku bew la mu lewal.
20 Ku teewlu mbir, baaxle;
ku wóolu Aji Sax ji, bég.
21 Ki rafet xel mooy kiy ràññee,
te su wax rafetee, dég-dég yomb.
22 Xel mu ñaw day suuxat bakkan,
te ab dof jëfi dofam a koy yar.
23 Ku rafet xel, say kàddu xelu;
soo waxee, yey.
24 Wax ju yiw di lem juy xelli,
neexa ñam, di jàmmi yaram.
25 Yoon a ngi, nit defe ne jub na,
te mu jëme ko ci ndee.
26 Ku bëgg lu neex, liggéey;
ku bëgga faj sab xiif, njaxlaf.
27 Sagaru nit mooy sulli lu bon,
ay waxam sax sawara la.
28 Nitu njekkar day yokk réeroo,
ab soskat di féewaley xarit.
29 Ab soxor day yóbbaale dëkkandoom,
jëme ko ci lu bon.
30 Piise, ku nar njekkar;
màttu, ku def lu bon.
31 Bijjaawu bopp kaala gu yànj la,
njekk a koy maye.
32 Muñ mer, moo gën njàmbaar;
tënk sa bakkan moo raw nangub dëkk.
33 Tegoo bant nit a koy def,
dogal ba Aji Sax ji la.